Giải đáp Người lao động thử việc có được đóng bảo hiểm xã hội không?

Tân An

New member
Bài viết
1
Lượt thích
0
Khi thử việc, người lao động cần lưu ý một số vấn đề về quyền lợi của mình trong thời gian thử việc, trong đó có vấn đề đóng bảo hiểm xã hội (BHXH). Trên trang Diễn đàn Nhân sự hôm nay sẽ giải đáp thắc mắc cùng bạn đọc "Người lao động thử việc có được đóng bảo hiểm xã hội không?"

>>> Xem thêm: Cách tính tiền Bảo Hiểm Xã Hội (BHXH) 1 lần tự động ngay tại nhà

nguoi-lao-dong-thu-viec-co-duoc-dong-bao-hiem-xa-hoi-khong.jpg


1. Trường hợp 1: Người lao động và người sử dụng lao động giao kết hợp đồng thử việc

Căn cứ khoản 1 Điều 2 Luật BHXH 2014, người lao động là công dân Việt Nam là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bao gồm:
“a) Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
b) Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng.”

Như vậy, người lao động làm việc theo hợp đồng thử việc không phải là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

thu-viec-co-duoc-dong-bao-hiem-xa-hoi-khong.jpg


2. Trường hợp 2: Người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận nội dung thử việc và ghi trong HĐLĐ

Như đã nêu ở trên, người lao động làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc căn cứ khoản 1 Điều 2 Luật BHXH 2014.
Mà theo khoản 3 Điều 24 BLLĐ 2019, thử việc không áp dụng đối với HĐLĐ có thời hạn dưới 01 tháng.

Do đó, nếu người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong HĐLĐ thì người lao động đó được người sử dụng lao động đóng BHXH.

>>> Xem thêm: Đánh giá khách quan về chất lượng đào tạo nghiệp vụ HCNS tại các Trung tâm ở HCM
 

Thành viên online

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
5,987
Bài viết
7,016
Thành viên
2,550
Thành viên mới nhất
baoloc251244
Top